ಸಾಸಿವೆ ಬೆಳೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಕೀಟಗಳ ನಿಯಂತ್ರಣ ಹೇಗೆ?

ಸಾಸಿವೆ (ಬ್ರಾಸಿಕಾ ನೇಪಸ್) – ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸಾಸಿವೆ ಎಣ್ಣೆಯು ನಾಲ್ಕನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕೊಡುಗೆಯಾಗಿದೆ, ರೇಪ್ಸೀಡ್ ಮತ್ತು ಸಾಸಿವೆಯು ಒಟ್ಟು ಎಣ್ಣೆಕಾಳುಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ಶೇಕಡಾ 28.6 ರಷ್ಟು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತಿವೆ. ಸೋಯಾಬೀನ್ ಮತ್ತು ತಾಳೆ ಎಣ್ಣೆಯ ನಂತರ, ಇದು ವಿಶ್ವದ ಮೂರನೇ ಪ್ರಮುಖ ಎಣ್ಣೆಬೀಜವಾಗಿದೆ. ಸಾಸಿವೆ ಬೀಜಗಳು ಮತ್ತು ಅದರ ಎಣ್ಣೆಯನ್ನು ಅಡುಗೆ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎಳೆಯ ಎಲೆಗಳನ್ನು ತರಕಾರಿ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈಗ ಅದಕ್ಕೆ ಅಂಟುವ ಕೀಟಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ನಿಯಂತ್ರಣ ಹೇಗೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯೋಣ!

#ಗಿಡಹೇನು:ಇವುಗಳು ರಸ ಹೀರುವ ಕೀಟಗಳಾಗಿದ್ದು, ಹಾವಳಿ ಕಂಡುಬಂದಲ್ಲಿ ಸಸ್ಯ ಬೆಳೆವಣಿಗೆಯು ಕುಂಠಿತವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರದ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಕಾಯಿಗಳು ಕಚ್ಚುವುದಿಲ್ಲ. ಹೆಚ್ಚು ಯೂರಿಯ ಬಳಕೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು. ಕೀಟಬಾಧೆ ಕಂಡುಬಂದಲ್ಲಿ, ಥೈಯಾಮಿಥಾಕ್ನೋಸ್ @ 80ಗ್ರಾಂ ಅಥವಾ ಕ್ವಿನಾಲ್ಫಾಸ್ ನಂತಹ ಯಾವುದಾದರೂ ಒಂದು ಕೀಟನಾಶಕವನ್ನು ಎಕರೆಗೆ 100-125 ಮಿಲಿ ಪ್ರತೀ 15 ಲೀಟರ್ ಸ್ಪ್ರೇ ಟ್ಯಾಂಕಿನಲ್ಲಿ ಬೆರೆಸಿ ಸಿಂಪಡಿಸಬೇಕು .

#ಎಲೆ ತಿನ್ನುವ ಹುಳು :ಈ ಹುಳದ ಮರಿಹುಳುಗಳು ಎಳೆಯ ಎಲೆಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಾಶಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ಜಮೀನಿನಲ್ಲಿ ಎಲೆ ತಿನ್ನುವ ಹುಳು ಕಂಡುಬಂದಲ್ಲಿ, ಮಲಾಥಿಯಾನ್ 5% @ 15 ಕೆಜಿ / ಎಕರೆ ಅಥವಾ ಡೈಕ್ಲೋರ್ವೋಸ್ @ 200 ಮಿಲಿ / ಎಕರೆಗೆ ಸಿಂಪಡಿಸಬೇಕು.

#ಬೂಜು ತುಪ್ಪಟ ರೋಗ :ಎಲೆಗಳ ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಚ್ಚೆಗಳು ಮತ್ತು ಬೂದು ನೀಲಿ ಬಣ್ಣ ಹಾಗೂ ಎಲೆಗಳ ಮೇಲೆ ಹಳದಿ ಚುಕ್ಕೆಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು.

ನಿರ್ವಹಣೆ : ಬೆಳೆ ಬಿತ್ತನೆಗೆ ಮುಂಚೆ ಹಿಂದಿನ ಬೆಳೆಗಳ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಬೇಕು. ಮೆಲೋಡಿ ಡುಯೊ – ೩-೪ ಗ್ರಾಂ ಅಥವಾ ಆಕ್ರೊಬ್ಯಾಟ್ ಕಂಪ್ಲೀಟ್ – ೪ ಗ್ರಾಂ ಪ್ರತೀ ಲೀಟರ್ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಬೆರೆಸಿ ಸಿಂಪಡಿಸಿ ತೀವ್ರತೆ ಹೆಚ್ಚಿದಲ್ಲಿ ಸಿಂಪಡಣೆಯನ್ನು ಎರಡು ವಾರಗಳಿಗೆ ಒಮ್ಮೆ ಕೈಗೊಳ್ಳಬಹುದು.

Share this Article
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
error:

Join Our

Group