ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಬೆಳೆಯಲು ಕೆಲವು ಸಲಹೆಗಳು..!

ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಬೆಳೆಯಲು ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಸಮಯವನ್ನು ಮೀಸಲಿಟ್ಟರೆ ಬೆಳೆ ಬೆಳೆದ ನಂತರ ಆಶ್ಚರ್ಯ ಮತ್ತು ತೃಪ್ತಿಕರ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ನೀವು ಸೂಪರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ನಲ್ಲಿ ನೋಡಿದಷ್ಟು ದಪ್ಪವಾಗಿ ಮತ್ತು ಸುಂದರವಾಗಿ ಇಲ್ಲದಿರಬಹುದು. ಆದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನೀವು ಖರೀದಿಸುವ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಗಿಂತ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ರುಚಿಯನ್ನು ನೀಡುವುದರಲ್ಲಿ ಸಂಶಯವಿಲ್ಲ! ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು ನಿಮ್ಮ ಕೂದಲು, ಚರ್ಮ ಮತ್ತು ಕಣ್ಣುಗಳ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಂದು ಉತ್ತಮ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದೆ.ಕೆಲವು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಟ್ರಿಕಿ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ತೋಟಗಾರಿಕೆ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ನಿಮಗಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದ್ದೇವೆ.

ಸಡಿಲವಾಗಿರುವ ಮಣ್ಣು:ಮಣ್ಣು ಸಡಿಲವಾಗಿದ್ದರೆ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ತೋಟಗಾರಿಕೆಗೆ ಸಹಾಯಕವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಪರಿಪೂರ್ಣ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಬೆಳೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಬೇರುಗಳು ಸಲೀಸಾಗಿ ಮಣ್ಣಿನೊಳಗೆ ತಳವೂರಲು ಮಣ್ಣು ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಸಡಿಲವಾದ ಮಣ್ಣಿರುವ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಬೆಳೆಗೆ ಆಯ್ದುಕೊಳ್ಳಿ.

ಬೀಜಗಳುನ್ನು ಬಿತ್ತುವುದು:ಆಳವಾದ ಸಾಲುಗಳಲ್ಲಿ 12-20mm ಬೀಜಗಳನ್ನು ಬಿತ್ತಿದರೆ ಅವು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಬೆಳೆಯಲು ಸಹಾಯಕವಾಗುತ್ತದೆ. ನೀವು ಉತ್ತಮ ಸೀಡ್ ಬೆಡ್ಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ವಿಫಲವಾದರೆ, ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ತೋಟಗಾರಿಕೆಗೆ ಮರಳು ಮತ್ತು ಎಲೆ ಅಚ್ಚು ಮಿಶ್ರಣದ ಮೂಲಕ ಬೀಜ ಬಿತ್ತಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ.

ನೀರುಣಿಸುವುದು: ನೀರನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಕೊಡುವುದು ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಉತ್ತಮ. ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಬೀಜಗಳು ಚಿಗುರುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಕಷ್ಟು ತೇವಾಂಶದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಬೀಜಗಳು ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಕ್ಷಿಪ್ರವಾಗಿ ಒಳಹೋಗಲು ನೀರು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

ಒಂದು ಬರ್ಲ್ಯಾಪ್ ಬಳಸಿ: (ಗೋಣಿಬಟ್ಟೆ) ಟ್ರಿಕಿ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ತೋಟಗಾರಿಕೆ ಸಲಹೆಗಳಲ್ಲಿ ಇನ್ನೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಸಲಹೆಯೆಂದರೆ ಮಣ್ಣಿನ ತೇವಾಂಶ ಹಿಡಿದಿಡಲು ಬರ್ಲ್ಯಾಪ್ ಗಳನ್ನು ಬೀಜದ ಸುತ್ತ ಬಳಸುವುದು. ಇದರಿಂದ ಕೇವಲ ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಒಮ್ಮೆ ಅಗತ್ಯ ನೀರನ್ನು ಒದಗಿಸಿದರೆ ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ. ಮೊದಲ ಹಸಿರು ಚಿಗುರು ಮೂಡಿದ ನಂತರ ಪ್ರತಿದಿನ ನೀರುಣಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಬರ್ಲ್ಯಾಪ್ ನ್ನು ತೆಗೆದುಬಿಡಿ.

ಬೇರನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಮುಚ್ಚಿ: ಮಣ್ಣು ಅಥವಾ ಗೊಬ್ಬರದಿಂದ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಬೇರುಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಮುಚ್ಚಿ ಸೂರ್ಯನ ನೇರ ಕಿರಣ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಬೇರುಗಳ ಮೇಲೆ ಬೀಳದಂತೆ ರಕ್ಷಿಸಬಹುದು. ಸೂರ್ಯನ ನೇರ ಕಿರಣ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಮೇಲ್ಭಾಗಗಳ ಮೇಲೆ ಬಿದ್ದರೆ ಹಸಿರು ಬಣ್ಣವನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡಬಹುದು.

ಗಿಡ ನೆಡುವುದು: ನಾಲ್ಕು ಅಡಿ ಅಗಲ ಮತ್ತು ಸುಮಾರು ಹತ್ತು ಅಡಿ ಉದ್ದದ ವಿಶಾಲ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ನ್ನು ನೆಡುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು. ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡು ಬೀಜಗಳ ನಡುವಿನ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ತುಂತುರು ನೀರನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸಲು ಅವಕಾಶವಾಗುತ್ತದೆ.

ರಸ ಗೊಬ್ಬರ: ರಂಜಕ ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಯಲು ಬಳಸುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು. ನೀವು ನೆಟ್ಟ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಡೋಸ್ ರಂಜಕಯುಕ್ತ ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಬಳಸಿ. ಇದರಲ್ಲಿರುವ ಜಡ್ಡಿನ ಗುಣ ಈ ಬೆಳೆಗೆ ಅತ್ಯಗತ್ಯವಾದುದು.

ಬಿತ್ತನೆ: ಕ್ಯಾರೆಟ್ ರೋಸ್ಮರಿ, ಸೆಜ್ ಅಥವಾ ಚೀವ್ಸ್ (ಈರುಳ್ಳಿಯಂಥ ಗಿಡ) ನಂತಹ ಅನೇಕ ಸಸ್ಯಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ. ಆದರೆ, ಸಬ್ಬಸಿಗೆ ಅಥವಾ ಕೊತ್ತುಂಬರಿಯಂತಹ ಸರ್ವಋತು ಸಸ್ಯಗಳನ್ನು ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಜೊತೆಗೆ ಬೆಳೆಯಬೇಡಿ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಪರಾಗಸ್ಪರ್ಶದ ಮೇಲೆ ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು.

ಕೀಟ ನಿಯಂತ್ರಣ: ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಗೆಡ್ಡೆ ರೂಪಿಸುವ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯ ರೋಗ ಆಸ್ಟರ್ ಹಳದಿಯನ್ನು ಹರಡಬಹುದು. ಪರಾವಲಂಬಿ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಬೆಳೆಯನ್ನು ನಾಶಮಾಡುತ್ತವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವು ಮುಂಜಾಗ್ರತಾ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ಉತ್ತಮವಾದ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಬೆಳೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಯಬಹುದು.

Share this Article
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
error:

Join Our

Group