ಸಾವಯವ ಕೃಷಿ ಕುರಿತು ಒಂದಿಷ್ಟು ಮಾಹಿತಿ…

ಸಾವಯವ ಕೃಷಿ ವ್ಯವಹಾರಸಾವಯವ ಕೃಷಿಈ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿ ಎಂದರೆ ಏನು?ಸಸ್ಯ ತ್ಯಾಜ್ಯದಿಂದ ಪಡೆದ ಕೀಟ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಬಳಸುವ ಕೃಷಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಎಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಬಹುದು. ರಾಸಾಯನಿಕ ಕೀಟನಾಶಕಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಶ್ಲೇಷಿತ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಬಳಕೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಪರಿಸರ ಸಂಕಷ್ಟಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರವಾಗಿ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಸಾವಯವ ಕೃಷಿ ಎನ್ನುವುದು ಕೃಷಿ ಅಥವಾ ಕೃಷಿಯ ಹೊಸ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ಪರಿಸರ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ ಇದಲ್ಲದೆ, ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಗ್ರಾಹಕರು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಬೇಡಿಕೆಗೆ ಸ್ಪಂದಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸುಸ್ಥಿರ ಗ್ರಾಮೀಣ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪರಿಸರವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

ಸಾವಯವ ಕೃಷಿ ಎಂಬ ಪದವು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸಬಹುದು ಅವುಗಳೆಂದರೆ ಸಂಸ್ಕರಿಸದ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು. ಹತ್ತಿ, ಹೂಗಳು, ಪ್ರಾಣಿಗಳು, ಮೊಟ್ಟೆ ಅಥವಾ ಹಾಲು; ಮಾನವ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು. ಚೀಸ್, ಬ್ರೆಡ್ ಅಥವಾ ತತ್ಕ್ಷಣದ ಊಟ. ಸಾವಯವ ಸೋಯಾ ಕೇಕ್ಗಳಂತಹ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಆಹಾರ. ಸಸ್ಯಕ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಮತ್ತು ಬೀಜಗಳಿಗೆ ವಸ್ತುಗಳು ಇತ್ಯಾದಿ.

  • ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯ ವಿಧಗಳು:

ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯ ವಿಧಗಳು ಯಾವುವು ಎಂದು ತಿಳಿಯೋಣ ಬನ್ನಿ. ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಎರಡು ವಿಧಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅವುಗಳೆಂದರೆ. ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ ಸಂಯೋಜಿತ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿ. ಎರಡನೆಯದು ಶುದ್ಧ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿ. ಮೊದಲಿಗೆ ಶುದ್ಧ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿ ಎಂದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಅಸ್ವಾಭಾವಿಕ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದು. ಈ ಕೃಷಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಮತ್ತು ಕೀಟನಾಶಕವನ್ನು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಮೂಲಗಳಾದ ಮೂಳೆ ಊಟ ಅಥವಾ ರಕ್ತದಟದಿಂದ ಪಡೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎರಡನೆಯದು ಸಂಯೋಜಿತ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯು ಪರಿಸರ ಅಗತ್ಯತೆಗಳು ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಕೀಟ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಏಕೀಕರಣವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

  • ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯ ಅನುಕೂಲಗಳು:

ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯ ಅನುಕೂಲಗಳು ಯಾವುವು ಎಂದು ತಿಳಿಯೋಣ ಬನ್ನಿ. ಆರ್ಥಿಕ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಗಳ ತೋಟಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ದುಬಾರಿ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳು, ಕೀಟನಾಶಕಗಳು, ಎಚ್‌ವೈವಿ ಬೀಜಗಳು ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಖರ್ಚು ಇಲ್ಲ. ಹೂಡಿಕೆಯಿಂದ ಉತ್ತಮ ಲಾಭ ಅಗ್ಗದ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಒಳಹರಿವಿನ ಬಳಕೆಯಿಂದ, ಒಬ್ಬ ರೈತ ಹೂಡಿಕೆಯಿಂದ ಉತ್ತಮ ಲಾಭವನ್ನು ಗಳಿಸಬಹುದು. ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೇಡಿಕೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಸಾವಯವ ಉತ್ಪನ್ನಕ್ಕೆ ಭಾರಿ ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ, ರಫ್ತು ಮೂಲಕ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯವನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತದೆ. ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶ- ರಾಸಾಯನಿಕ ಮತ್ತು ಗೊಬ್ಬರ ಬಳಸಿದ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ಸಾವಯವ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶ, ಟೇಸ್ಟಿ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳ್ಳೆಯದು. ಪರಿಸರ ಸ್ನೇಹಿ ಸಾವಯವ ಉತ್ಪನ್ನದ ಕೃಷಿ ರಾಸಾಯನಿಕ ಮತ್ತು ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಹಾನಿ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ.

Share this Article
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
error:

Join Our

Group