ಕಲರ್ ಟಿವಿ ದಿನ – ಜೂನ್ 25, 2022

ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಜೂನ್ 25 ರಂದು ಕಲರ್ ಟಿವಿ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬಣ್ಣ ದೂರದರ್ಶನವನ್ನು ನೋಡುವುದು ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಲಘುವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತಾರೆ, ಆದರೆ ಇದು ಯಾವಾಗಲೂ ಅಲ್ಲ. ನಾವು ನೋಡಿದ ಮೊದಲ ದೂರದರ್ಶನ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳುಪಿನಲ್ಲಿದ್ದವು.20 ನೇ ಶತಮಾನದ ಮಧ್ಯಭಾಗದವರೆಗೆ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಬಣ್ಣದ ದೂರದರ್ಶನ ವೀಕ್ಷಣೆಯು ಪ್ರಮಾಣಿತವಾಯಿತು. ಕಲರ್ ಟಿವಿ ದಿನವಾದ ತಮ್ಮ ವಿಶಿಷ್ಟ ದಿನದಂದು ಬಣ್ಣದ ಟೆಲಿವಿಷನ್‌ಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸುವುದು ನ್ಯಾಯಯುತವಾಗಿದೆ. ಈ ಘಟನೆಯು ಬಣ್ಣದ ದೂರದರ್ಶನದ ಜನ್ಮವನ್ನು ಮತ್ತು ಅದರ ಪ್ರಾರಂಭದಿಂದಲೂ ನಮ್ಮ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಅದು ವಹಿಸಿದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ.

  • ಕಲರ್ ಟಿವಿ ದಿನದ ಇತಿಹಾಸ

ಸಂಪೂರ್ಣ ಬಣ್ಣದ ದೂರದರ್ಶನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯು ದೂರದರ್ಶನದ ಮುಖವನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಬದಲಾಯಿಸಿತು ಮತ್ತು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ ದೂರದರ್ಶನದ ಪ್ರಪಂಚವು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ.ಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಹಲವಾರು ನಾವೀನ್ಯಕಾರರು ಅಂತಹ ಗ್ಯಾಜೆಟ್ ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಶ್ರಮಿಸಿದರು, ಅದು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರಿಗೆ ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ಪ್ರಸಾರಗಳನ್ನು ಎದ್ದುಕಾಣುವ ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿ ಪುನರಾವರ್ತಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

ಇಂತಹ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು 19ನೇ ಶತಮಾನದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದವು. ಮೊದಲ ಮೂಲಮಾದರಿಯು 1928 ರಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿತು, 1940 ರಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರಸಾರ ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಪ್ರಸರಣಗಳ ಅಳಿವು 70 ರ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ದೂರದರ್ಶನ ಪ್ರಸಾರದ ಪ್ರಚಂಡ ಯಶಸ್ಸಿನ ನಂತರ, ಪೀಟರ್ ಗೋಲ್ಡ್‌ಮಾರ್ಕ್‌ನ ನಿರ್ದೇಶನದಲ್ಲಿ CBS ಸಂಶೋಧಕರು 1950 ರಲ್ಲಿ ಭಾರೀ ಮತ್ತು ಬೃಹತ್ ಯಾಂತ್ರಿಕ ದೂರದರ್ಶನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸಿದರು, ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಣ್ಣದ ಪ್ರಸರಣವು ನಡೆಯಿತು. ಬಣ್ಣದ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಸೆಟ್‌ಗಳ ದುಬಾರಿ ಬೆಲೆ ಮತ್ತು ಲಭ್ಯವಿರುವ ಸೀಮಿತ ಪ್ರಮಾಣದ ಬಣ್ಣದ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ವಸ್ತುಗಳಿಂದಾಗಿ, ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ದೂರದರ್ಶನ ಸೆಟ್‌ಗಳು 1960 ರ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದವರೆಗೂ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದ್ದವು, ಅನೇಕ ಅಮೇರಿಕನ್ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಕೇಂದ್ರಗಳು 1954 ರ ಹಿಂದೆಯೇ ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸಾರವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು.

Share this Article
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
error:

Join Our

Group