ಮಣ್ಣಿನ ಜೀವ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿ;

ಮಣ್ಣು ಜಗತ್ತಿನ 1/¼ನೇ ಜೀವ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ತನ್ನೊಡಲ್ಲಿಟ್ಟು ಸಾಕುತ್ತಿದೆ. ಒಂದು ಟೀ ಚಮಚದಷ್ಟುಆರೋಗ್ಯ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲ್ಲಿಜಗತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳಿವೆ. ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿರುವ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಜೀವಿಗಳು ಮನುಷ್ಯರ ಅನೇಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಆಧಾರ ಸ್ಥಂಭ (ಸಸಿಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆ, ಇಂಗಾಲದ ಮೂಲವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಔಷಧೀಯ ಗಿಡಮೂಲಿಕೆಗಳನ್ನು ತನ್ನಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿರುವುದು).ಆದರೆ ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಗೆ ಕುತ್ತು ಆಗುತ್ತಿದೆ.

ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯ ನಷ್ಟವು ಒಂದು ಚಿಂತೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆಯು ಸಹ ತುಂಬಾ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ಗ್ರಹದ ಜೀವ ವೈವಿಧ್ಯದ 1/4 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮಣ್ಣು ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ. ಆದರೂ, ಈ ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ 1% ಮಾತ್ರ ನಾವು ಗುರುತಿಸುತ್ತೇವೆ. ಅನೇಕ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳಿಗೆ ಮಣ್ಣಿನ ಜೀವಿಗಳೇ ಕಾರಣವಾಗಿವೆ, ಅದರ ಮೇಲೆ ಮಾನವರು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತಾರೆ: ಸಸ್ಯಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದರಿಂದ, ಇಂಗಾಲವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ಔಷಧೀಯ ವಸ್ತುಗಳ ವಿಶಾಲ ಜಲಾಶಯವಾಗಿ. ಆದರೆ ಮಣ್ಣಿನ ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯು ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದೆ! ಸಮರ್ಥನೀಯ ವಲ್ಲದ ಮಣ್ಣಿನ ನಿರ್ವಹಣೆ ಭೂಗತ ಜೀವನದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ, ಈ “ಮಣ್ಣನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ, ಮಣ್ಣಿನ ಜೀವ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿ”

Share this Article
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
error:

Join Our

Group