ಗುಲಾಬಿ ಗಿಡ ಬೆಳೆಯುವ ವಿಧಾನ;

  • ಗುಲಾಬಿ ಎಂದರೆ ಯಾರಿಗೆ ತಾನೆ ಇಷ್ಟವಿಲ್ಲ ? ಸೌಂದರ್ಯದ ಪ್ರತೀಕವಂತಿರುವ ಈ ಹೂವಿಗೆ ಸಾಟಿಯಾದ ಹೂವೇ ಇಲ್ಲ ಎನ್ನುವ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ನಮ್ಮಲ್ಲಿದೆ. ಗುಲಾಬಿಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ತಳಿಗಳಿವೆ.

ದೊಡ್ಡ ಹೂವನ್ನು ಕೊಡುವ ಹೈಬ್ರಿಡ್ ಟಿ ಜಾತಿಯ ಗಿಡಗಳು ಮತ್ತು ಬಟನ್ ರೋಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮಿನಿಯೆಚರ್ ಜಾತಿಯ ಗಿಡಗಳು ಕೈತೂಟದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸಲು ಸೂಕ್ತವಾಗಿವೆ.

  • ಬೆಳೆಸುವ ವಿಧಾನ: ಗುಲಾಬಿಯನ್ನು ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಅಥವಾ ದೊಡ್ಡ ಕುಂಡದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸಬಹುದಾಗಿದೆ. ಗುಲಾಬಿ ಗಿಡ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಿಸಿಲನ್ನು ಬಯಸುವುದರಿಂದ ಬಿಸಿಲು ಬೀಳುವ ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಈ ಗಿಡವನ್ನು ಬೆಳೆಸಬೇಕು ಇಲ್ಲವಾದರೆ ಗಿಡದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಕುಂಠಿತವಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಮಣ್ಣು, ಮರಳು ಮತ್ತು ಸಗಣಿ ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಸಮಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಮಿಶ್ರ ಮಾಡಿದ ಮಿಶ್ರಣದಲ್ಲಿ ಗುಲಾಬಿ ಗಿಡವನ್ನು ನೆಡಬೇಕು. ಗುಲಾಬಿಗಿಡಕ್ಕೆ ರಂಜಕ, ಪೊಟ್ಯಶ್ ಮತ್ತು ಸಾರಜನಕದಿಂದ ಕೂಡಿದ ರಾಸಾಯನಿಕ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಸಾವಯವ ಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಹುದಾಗಿದೆ.
  • ಗುಲಾಬಿ ಗಿಡ ಚಿಗುರೊಡೆದಾಗ ಅದಕ್ಕೆ ಚಿಗುರು ಮತ್ತು ಮೊಗ್ಗನ್ನು ತಿನ್ನುವ ಅನೇಕ ಕೀಟಗಳ ಬಾಧೆ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ಅದಕ್ಕೆ ಮೆಟಾಸಿಡ್ ಕೀಟನಾಶಕವನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸುವುದರಿಂದ ಈ ತೊಂದರೆಯನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು.
  • ಗುಲಾಬಿಗೆ ಬರುವ ಇನ್ನೊಂದು ಕಾಯಿಲೆಯೆಂದರೆ ಬೂಷ್ಟು ರೋಗ. ಈ ರೋಗ ಬಂದ ಗಿಡದ ಎಲೆ ಮತ್ತು ಕಾಂಡಗಳು ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಈ ರೋಗ ತೀವ್ರವಾದರೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲಾ ಉದುರಿ ಹೋಗಿ ಗಿಡ ಸತ್ತು ಹೂಗುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಬೆವಸ್ಟೀನ್ ಎಂಬ ಕೀಟನಾಶಕವನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸಿ ಈ ರೋಗವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಬಹುದು. ಹಾಗೆಯೇ ದುಡ್ಡು ಕಾಸು ಕೊಡದೆ ಒಲೆಯ ಬೂದಿಯನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು.
  • ನೀರಿನ ಕೊರತೆಯುಂಟಾದರೆ ಮತ್ತು ರೋಗದ ರಕ್ಷಣೆ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ ಹಾಗೂ ಸಕಾಲದಲ್ಲಿ ಕಳೆ ತೆಗೆಯದಿದ್ದರೆ ಗಿಡಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯುಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ಹೀಗೆ ಗುಲಾಬಿ ಗಿಡ ತನ್ನದೇ ಆದ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು ಉತ್ತಮ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸಿದರೆ ಇದು ಕೈತೋಟದ ಅಂದವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ
Share this Article
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
error:

Join Our

Group