ನೀರಿನ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ತಿಳಿಯಿರಿ;

ನೀರಿನ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಎಲ್ಲಿಯಾದರೂ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ರಚನೆಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಬಹುದು. ಹೆಚ್ಚಿನ ತೊಂದರೆಗಳಿಲ್ಲದೆ ಪ್ರಮುಖ ಉಳಿತಾಯವನ್ನು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ನೀರಿನ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ವಿಧಾನಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

1.ಮಳೆನೀರು ಕೊಯ್ಲು: ಮಳೆ ನೀರನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಆಳವಾದ ಹಳ್ಳ ಅಥವಾ ಜಲಾಶಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅದು ಕೆಳಗಿಳಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಂತರ್ಜಲವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ.

2.ವಾಟರ್ ಮೀಟರಿಂಗ್: ನೀರಿನ ವ್ಯರ್ಥವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವ ಮತ್ತೊಂದು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ನೀರಿನ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದು ಮತ್ತು ವಸತಿ ಮತ್ತು ವಾಣಿಜ್ಯ ಕಟ್ಟಡಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿರುವ ನೀರಿನ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಅಳೆಯುವುದು. ಬಳಸಿದ ನೀರಿನ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನೀರಿನ ಬೆಲೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಲೆಕ್ಕಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

3.ಗ್ರೇ ವಾಟರ್ ಮರುಬಳಕೆ: ಗ್ರೇವಾಟರ್ ಮರುಬಳಕೆ ಎನ್ನುವುದು ಕಿಚನ್ ಸಿಂಕ್‌ಗಳು, ತೊಳೆಯುವ ಯಂತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ನಾನಗೃಹಗಳಿಂದ ಬಳಸಿದ ಮತ್ತು ತ್ಯಾಜ್ಯ ನೀರನ್ನು ಉಳಿಸುವ ಒಂದು ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ, ನಂತರ ಅದನ್ನು ಶೌಚಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ, ಸಸ್ಯಗಳಿಗೆ ನೀರುಣಿಸಲು ಮರುಬಳಕೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಮರುಬಳಕೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಬಳಕೆಯು ದೇಶೀಯ ನೀರಿನ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 70% ನಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗುವೆ.

4.ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಕವಾಟಗಳು: ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಕವಾಟವು ಮೂಲತಃ ಹೈಡ್ರಾಲಿಕ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿನ ಒತ್ತಡದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ.ಮಟ್ಟವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ನೀರಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಡೌನ್‌ಸ್ಟ್ರೀಮ್ ಘಟಕಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಉಳಿಯುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಬಳಕೆ ಕೂಡ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಕೈಗಾರಿಕಾ, ವಸತಿ, ವಾಣಿಜ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಕಟ್ಟಡಗಳಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಸಂರಕ್ಷಣೆಗೆ ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಪರಿಹಾರವಾಗಿದೆ.

5.ನೀರಿನ ದಕ್ಷ ಬಾತ್ರೂಮ್ ಪರಿಕರಗಳು:ಪ್ರಸ್ತುತ, ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ನೀರಿನ-ಸಮರ್ಥ ಶೌಚಾಲಯ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು, ಟ್ಯಾಪ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಶವರ್ ಹೆಡ್‌ಗಳು ತುಂಬಿದ್ದು, ನೀರಿನ ಬಳಕೆಯನ್ನು 60% ರಷ್ಟು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಬಹುದು. ಟ್ಯಾಪ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ನಾನಗೃಹಗಳಲ್ಲಿ ತುಂತುರು ಮಾದರಿಗಳ ಬದಲಾವಣೆ ಮತ್ತು ಶೌಚಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಹರಿಯುವುದಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒತ್ತಡ ಮುಂತಾದ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ಬಳಕೆಯ ಅಭ್ಯಾಸದಲ್ಲಿ ರಾಜಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳದೆ ನೀರಿನ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ಗಡಿಗಳನ್ನು ತಳ್ಳುತ್ತಿವೆ

Share this Article
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
error:

Join Our

Group